Công ty chưa trả hết nợ có được tiến hành giải thể hay không?

Thủ tục giải thể là một thủ tục hành chính và được thực hiện theo trình tự, thủ tục được quy định tại Luật Doanh nghiệp năm 2020. Có nhiều công ty chưa trả hết nợ cho đối tác, khách hàng đã tiến hành giải thể nhằm trốn tránh trách nhiệm. Vậy pháp luật có cho phép những công ty này giải thể không? Bài viết này Luật Bravolaw sẽ trả lời câu hỏi công ty chưa trả hết nợ có được tiến hành giải thể hay không?. Mời các bạn theo dõi bài viết.

Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp nào?

Theo Khoản 1 Điều 201 Luật Doanh nghiệp 2020 thì doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau:

  • Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn
  • Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân, của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh, của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần
  • Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu trong thời hạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp
  • Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

Điều kiện giải thể theo quy định pháp luật là gì?

Căn cứ Khoản 2 Điều 201 Luật Doanh nghiệp 2020 thì điều kiện để giải thể của doanh nghiệp là:

  • Thuộc các trường hợp được tiến hành giải thể
  • Bảo đảm thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác
  • Không trong quá trình giải quyết tranh chấp tại Tòa án hoặc cơ quan trọng tài

Để giải thể, doanh nghiệp bắt buộc phải chuẩn bị hồ sơ trong đó có danh sách chủ nợ và số nợ đã thanh toán, gồm cả thanh toán hết các khoản nợ về thuế và nợ tiền đóng bảo hiểm xã hội, người lao động sau khi quyết định giải thể doanh nghiệp (nếu có).

Thứ tự trả nợ khi muốn tiến hành giải thể như thế nào?

Các khoản nợ của doanh nghiệp được thanh toán theo thứ tự sau đây:

Thứ nhất, các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác của người lao động theo thỏa ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;

Thứ hai, nợ thuế

Thứ ba, các khoản nợ khác.

Trên đây là các nội dung tư vấn về công ty chưa trả hết nợ có được tiến hành giải thể hay không? Trường hợp quý khách có thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể, hãy liên hệ Luật Bravolaw theo Hotline: 1900 6296 để nhận được tư vấn và giải đáp thắc mắc.

Mọi chi tiết về Công ty chưa trả hết nợ có được tiến hành giải thể hay không? xin vui lòng liên hệ :

CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN BRAVOLAW

Dia Chi Địa chỉ : 349 Vũ Tông Phan, phường Khương Đình, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội, Việt Nam.

Dien Thoai Hotline : 1900 6296

Email Email : ceo@bravolaw.vn

Không có comment nào !

Để lại một trả lời